Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết khi uống quá liều

Panadol là một loại thuốc giảm đau và hạ sốt chứa hoạt chất paracetamol, được sử dụng phổ biến và có sẵn tại các nhà thuốc mà không cần đơn từ bác sĩ. Tuy nhiên, việc sử dụng quá liều paracetamol có thể ngộ độc, gây nguy hiểm cho sức khỏe. Vậy uống 8 viên Panadol cùng một lúc có thể gây tử vong không và cách xử trí như thế nào?

Bạn đang đọc: Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết khi uống quá liều

Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng tìm hiểu về liều lượng an toàn của hoạt chất paracetamol, tác động đối với cơ thể khi uống quá liều. Đồng thời, đưa cách xử trí khi gặp tình trạng này. Hãy cùng tìm hiểu để hiểu rõ hơn về tầm quan trọng của việc sử dụng thuốc đúng cách và an toàn cho sức khỏe bạn nhé!

Tìm hiểu về thuốc Panadol

Thuốc Panadol là gì?

Panadol chứa hoạt chất chính paracetamol, đây một loại thuốc thông dụng có tác dụng giảm đau và hạ sốt. Panadol được sử dụng rộng rãi trong điều trị một loạt các tình trạng khác nhau như đau đầu, đau nửa đầu, đau cơ, đau bụng kinh, đau họng, đau xương khớp, sốt, và cả đau sau tiêm vắc xin, đau sau khi nhổ răng, hoặc sau các thủ thuật nha khoa.

Thuốc này có khả năng nhanh chóng giảm đau và hạ sốt trong trường hợp như nhức đầu và viêm xương khớp, cũng như hạ sốt do nhiễm trùng.

Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết 1

Panadol có công dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng và hiệu quả

Các loại thuốc Panadol có trên thị trường

Panadol dành cho người lớn có các dạng như sau:

  • Panadol viên 500mg paracetamol.
  • Viên nén Panadol Extra với 500 mg paracetamol và 65 mg caffeine.
  • Thuốc đạn Panadol 500mg paracetamol.
  • Viên sủi Panadol 500mg paracetamol.

Panadol dành cho trẻ em có các dạng và hàm lượng khác nhau:

  • Panadol thuốc nhỏ không màu cho trẻ em dung tích 20 ml.
  • Viên nhai Panadol 120 mg paracetamol cho trẻ em.
  • Panadol hỗn dịch không màu dung tích 200 ml.
  • Cồn Panadol dung tích 100 ml.
  • Dung dịch Panadol.
  • Thuốc đặt paracetamol 125 mg.

Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết 2

Panadol có nhiều dạng và hàm lượng khác nhau trên thị trường

Uống 8 viên Panadol có chết không?

Uống 8 viên Panadol có chết không? Liều thông thường cho người lớn trong việc giảm đau hoặc hạ sốt như sau:

  • Dành cho viên nén hoặc viên sủi: Uống 1 – 2 viên sau mỗi 4 – 6 giờ, không vượt quá 8 viên mỗi ngày. Tuy nhiên, quan trọng là không được uống quá 8 viên Panadol trong một ngày.
  • Thực tế, uống 8 viên Panadol không gây tử vong ở người lớn, tuy nhiên, việc tuân thủ liều lượng khuyến nghị rất quan trọng.
  • Panadol Extra thường được sử dụng để giảm đau mạnh hơn, với liều lượng là 1 – 2 viên sau mỗi 4 – 6 giờ, tối đa là 4000mg/520mg (paracetamol/caffeine).
  • Đối với thuốc đặt trực tràng: Đặt 650 mg cứ sau 4 – 6 giờ, không nên vượt quá 3900 mg trong vòng 24 giờ.

Liều thông thường cho trẻ em bị sốt hoặc đau như sau:

  • Trẻ em dưới 12 tuổi tuyệt đối không nên sử dụng Panadol Extra.
  • Trẻ em từ 12 tuổi trở lên dùng liều 10 – 15 mg/kg mỗi 4 – 6 giờ, tối đa là 60 mg/kg/ngày.
  • Uống 8 viên Panadol không gây tử vong cho người lớn, tuy nhiên, với liều lượng này, nó có thể gây nguy hiểm đối với trẻ em. Nếu không tuân thủ đúng liều lượng, có thể dẫn đến tình trạng nguy hiểm và thậm chí tử vong. Vì vậy, việc đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng rất quan trọng

Chú ý:

  • Không có quy định về quá liều.
  • Không kết hợp với các loại thuốc khác chứa paracetamol vì có nguy cơ dẫn đến quá liều.
  • Không sử dụng nhiều hơn 4 liều trong khoảng thời gian 24 giờ.
  • Khoảng thời gian tối thiểu giữa các liều là 4 giờ.
  • Thời gian sử dụng tối đa mà không cần tư vấn y tế là 3 ngày.
  • Khuyến cáo trẻ em dưới 6 tuổi không nên dùng.

Tìm hiểu thêm: Keo ong nâu là gì? Tác dụng và ứng dụng của keo ong nâu

Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết 3
Uống 8 viên Panadol có chết không?

Các triệu chứng khi bị quá liều Panadol là gì?

Khi bệnh nhân sử dụng quá liều paracetamol, các dấu hiệu ngộ độc thường xuất hiện trong khoảng thời gian từ 1 đến 3 ngày. Hai bệnh cảnh điển hình nhất của ngộ độc paracetamol là suy gan và viêm gan. Dưới đây là bốn giai đoạn mà bệnh nhân có thể gặp phải khi bị ngộ độc paracetamol:

  • Giai đoạn 1: Phản ứng ngộ độc bắt đầu xuất hiện trong khoảng từ nửa tiếng đến 24 giờ sau khi sử dụng paracetamol. Các triệu chứng đặc trưng bao gồm chán ăn, buồn nôn, nôn mửa, khó chịu, nhiều mồ hôi, tăng chỉ số GOT hoặc GPT gan.
  • Giai đoạn 2: Từ 24 đến 72 giờ sau khi quá liều, các dấu hiệu tương tự giai đoạn 1 và có thể xuất hiện đau hạ sườn bên phải, tăng bilirubin, GPT, GOT, và suy thận. Đồng thời, chỉ số prothrombin giảm.
  • Giai đoạn 3: Từ 72 đến 96 giờ sau khi uống quá liều, tình trạng hoại tử tế bào gan bắt đầu xuất hiện, kèm theo suy thận, rối loạn đông máu và bệnh lý não. Nếu thực hiện sinh thiết gan, có thể phát hiện tình trạng hoại tử gan vùng 3 hoặc suy đa tạng khiến bệnh nhân có nguy cơ tử vong rất cao.
  • Giai đoạn 4: Từ 4 đến 14 ngày sau khi sử dụng quá liều, nếu bệnh nhân còn sống có khả năng hồi phục chức năng gan. Tuy nhiên có thể kéo dài trong khoảng 30 ngày để chức năng gan được phục hồi hoàn toàn. Ở những người bị ngộ độc nặng, thời gian phục hồi có thể kéo dài hơn.

Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết 4

Ngộ độc Panadol ảnh hưởng nghiêm trọng đến chức năng gan

Cách xử trí khi bị quá liều Panadol

Khi bệnh nhân được đưa vào bệnh viện trong tình trạng cấp cứu, việc ưu tiên đầu tiên của bác sĩ là ổn định tình trạng bệnh nhân, đặc biệt là về hô hấp, tuần hoàn và thần kinh.

Loại bỏ chất độc khỏi cơ thể

Đối với bệnh nhân mới bị ngộ độc paracetamol trong vòng 1 giờ, bác sĩ sẽ xem xét việc gây nôn. Trong trường hợp bệnh nhân đã uống thuốc sau 6 giờ, sẽ thực hiện biện pháp rửa dạ dày. Sau đó, dùng than hoạt và sorbitol với liều lượng là 1g/kg để hỗ trợ quá trình loại bỏ chất độc.

Sử dụng thuốc giải độc đặc hiệu

Uống 8 viên Panadol có chết không? Bệnh nhân cấp cứu sớm và chưa gặp viêm gan hoặc viêm gan nhẹ sẽ được điều trị bằng N-acetylcystein (NAC). Đây là một biện pháp đơn giản nhưng hiệu quả cao, giúp ngăn chặn hoặc cải thiện viêm gan, suy gan, giảm tỷ lệ phù não, giảm việc sử dụng thuốc chống co giật và giảm nguy cơ tử vong.

Một số biện pháp điều trị khác

  • Cho bệnh nhân bù nước và chất điện giải.
  • Nếu bệnh nhân gặp tình trạng chán ăn do nôn mửa nhiều, có thể sử dụng thuốc chống nôn và truyền glucose 10 – 20% để cung cấp dưỡng chất.
  • Trong trường hợp viêm gan hoặc suy thận cấp, sẽ tiến hành điều trị hỗ trợ dựa trên nguyên tắc chung.

Uống 8 viên Panadol có chết không? Những điều cần biết 5

>>>>>Xem thêm: Tổng hợp hình ảnh thủy đậu qua các giai đoạn

Bù nước và chất điện giải khi bị ngộ độc hoạt chất paracetamol

Hy vọng thông qua bài viết, bạn đã có những thông tin hữu ích về “uống 8 viên Panadol có chết không?” cũng như liều lượng sử dụng hợp lý. Mặc dù Panadol có công dụng giảm đau, hạ sốt nhanh chóng và tương đối an toàn, tuy nhiên không nên lạm dụng vì nguy cơ ngộ độc do quá liều có thể xảy ra. Do đó nên tuân thủ liều lượng khuyến cáo và nếu uống quá liều, hãy ngay lập tức đến cơ sở y tế để được điều trị kịp thời, tránh những rủi ro có thể gây nguy hiểm cho sức khỏe.

Xem thêm:

  • Trẻ em có uống được Panadol Extra không? Lưu ý khi dùng cho trẻ
  • Panadol nào gây buồn ngủ? Ưu và nhược điểm của Panadol gây buồn ngủ

Thông tin trong bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, vui lòng liên hệ với Bác sĩ, Dược sĩ hoặc chuyên viên y tế để được tư vấn cụ thể

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *